Na'urar busa kwalabe inji ce da ke iya busa na'urar da aka gama zuwa cikin kwalabe ta wasu hanyoyin fasaha. A halin yanzu, yawancin injunan gyare-gyaren busa suna ɗaukar hanyar busawa mataki biyu, wato, preheating - gyare-gyaren busawa.
1. Preheating
Ana kunna preform ta hanyar fitilar zafin jiki mai zafi don zafi da laushi jikin preform. Don kiyaye siffar bakin kwalban, bakin preform baya buƙatar zafi, don haka ana buƙatar wani na'urar sanyaya don kwantar da shi.
2. Busa gyare-gyare
Wannan mataki shine a sanya preheated preform a cikin shirin da aka shirya, a busa shi da babban matsi, sannan a busa preform a cikin kwalbar da ake so.
Tsarin gyare-gyaren busa shine tsarin shimfidawa ta hanyoyi biyu, wanda aka ƙaddamar da sarƙoƙi na PET, daidaitacce da daidaitawa a cikin sassan biyu, ta haka ne ya kara yawan kayan aikin injiniya na bangon kwalban, inganta haɓaka, daɗaɗɗa, da ƙarfin tasiri, da kuma samun wani tasiri. sosai high yi. Kyakkyawan matsewar iska. Kodayake mikewa yana taimakawa wajen inganta ƙarfin, bai kamata a shimfiɗa shi da yawa ba. Ya kamata a sarrafa ma'auni mai shimfiɗawa da kyau: jagorancin radial bai kamata ya wuce 3.5 zuwa 4.2 ba, kuma jagorancin axial kada ya wuce 2.8 zuwa 3.1. Kaurin bango na preform bai kamata ya wuce 4.5mm ba.
Ana yin busa tsakanin zafin canjin gilashin da zafin jiki na crystallization, gabaɗaya ana sarrafa shi tsakanin digiri 90 zuwa 120. A cikin wannan kewayon, PET yana nuna babban yanayi na roba, kuma ya zama kwalabe mai haske bayan saurin busawa, sanyaya da saiti. A cikin hanyar mataki ɗaya, ana ƙayyade wannan zafin jiki ta lokacin sanyaya a cikin tsarin gyaran allura (kamar na'urar gyare-gyaren Aoki), don haka dangantaka tsakanin allurar da tashoshi masu hurawa yakamata a haɗa su da kyau.
A cikin tsarin gyare-gyaren busa, akwai: mikewa - bugu ɗaya - duka biyu. Ayyukan guda uku suna ɗaukar ɗan gajeren lokaci, amma dole ne a haɗa su da kyau, musamman ma matakai biyu na farko sun ƙayyade yawan rarraba kayan da ingancin busawa. Saboda haka, wajibi ne don daidaitawa: lokacin farawa na shimfiɗawa, saurin haɓakawa, lokacin farawa da ƙarewa na pre-busa, matsa lamba na farko, yawan zafin jiki na farko, da dai sauransu. Idan zai yiwu, yawan rarraba zafin jiki gaba ɗaya. na preform za a iya sarrafawa. Yanayin zafin jiki na bangon waje. A cikin aiwatar da saurin busawa da sanyaya, an haifar da damuwa a cikin bangon kwalban. Don kwalabe na abin sha na carbonated, zai iya tsayayya da matsa lamba na ciki, wanda yake da kyau, amma don kwalabe masu zafi, ya zama dole don tabbatar da cewa an sake shi sosai a sama da zafin jiki na gilashi.
Lokacin aikawa: Agusta-02-2022